Sản phẩm số 1 về tăng cường miễn dịch thai kỳ cho mẹ bầu

Top 10 loại thuốc hạ sốt người lớn và cách sử dụng 

Quick Summary

  • Thuốc hạ sốt là một trong những thuốc thông dụng với nhiều người, cả trẻ em và người lớn.
  • Khi bạn cần mua thuốc, dược sĩ sẽ giới thiệu nhiều loại paracetamol để lựa chọn như loại kết hợp với codein có tác dụng chống đau đầu và hạ sốt, paracetamol đơn thuần dùng để kháng viêm, thuốc hạ sốt dạng nước và thuốc hạ sốt hapacol (dùng cho trẻ em nhiều hơn)… Ưu điểm của thuốc hạ sốt này là rất an toàn, có tác dụng nhanh, hiệu lực giảm sốt nhanh, ít có biến chứng và rất dễ sử dụng.
  • Yuraf là thuốc có tác dụng hỗ trợ giảm đau trong các trường hợp đau vừa đến đau nặng, và khả năng dự phòng khi các loại thuốc giảm đau không đạt hiệu quả.

Thuốc hạ sốt là một trong những thuốc thông dụng với nhiều người, cả trẻ em và người lớn. Hiện nay có nhiều loại thuốc hạ sốt dành cho người lớn và cách sử dụng có phần khác nhau. Vậy top 10 thuốc hạ sốt người lớn và cách sử dụng như thế nào? Hãy cùng Docosan tìm hiểu nhé!

Thuốc hạ sốt Panadol

Thuốc hạ sốt Panadol có thành phần chính là paracetamol, được sản xuất dạng viên nén đóng vỉ màu xanh dương. Thuốc có tác dụng giảm đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm: đau bụng kinh, đau cơ, các thủ thuật nha khoa hoặc đau khi tiêm vắc xin… và giảm cơn sốt. Panadol chứa các thành phần tá dược khác được bào chế dưới dạng viên nén, đảm bảo hiệu quả giảm sốt trong thời gian nhanh.

Cách dùng thuốc đơn giản: Dùng khi bị sốt, đau và mỗi lần uống 1 đến 2 viên, chia làm 3, 4 lần / 1 ngày, khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần uống là 4 giờ. Đồng thời bạn cần tránh dùng chất kích thích như trà, cà phê và caffeine trong khi sử dụng thuốc.

thuoc ha sot 3
Hình ảnh thuốc hạ sốt Hapacol (thường dùng cho trẻ em)

Thuốc hạ sốt Paracetamol

Khi bạn cần mua thuốc, dược sĩ sẽ giới thiệu nhiều loại paracetamol để lựa chọn như loại kết hợp với codein có tác dụng chống đau đầu và hạ sốt, paracetamol đơn thuần dùng để kháng viêm, thuốc hạ sốt dạng nước và thuốc hạ sốt hapacol (dùng cho trẻ em nhiều hơn)… Ưu điểm của thuốc hạ sốt này là rất an toàn, có tác dụng nhanh, hiệu lực giảm sốt nhanh, ít có biến chứng và rất dễ sử dụng. Lưu ý là không dùng cho trẻ dưới 2 tuổi nếu chưa có sự chỉ định của bác sĩ.

Thuốc hạ sốt Efferalgan

Efferalgan không chỉ là một thuốc hạ sốt cho người lớn mà trẻ em cũng có thể sử dụng được. Thuốc có chứa paracetamol dạng hoạt tính giúp làm giảm cơn đau và giảm sốt một cách nhanh chóng. Đây là một trong những loại thuốc được sử dụng rộng rãi nhất trong điều trị hạ sốt và giảm đau. 

thuoc ha sot 2
Hình ảnh thuốc hạ sốt Efferalgan

Cách dùng có thể là: 

  • Đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Sử dụng dạng viên sủi bọt.
  • Đối với trẻ em từ 12 – 18 tuổi: Dùng 1 viên sủi bọt Efferalgan cách nhau 4 đến 6 giờ, tối đa 6 viên mỗi ngày.
  • Đối với người trên 18 tuổi: Dùng 1 viên sủi bọt Efferalgan cách nhau 4 đến 6 giờ, tối đa 8 viên mỗi ngày.
  • Lưu ý thận trọng khi sử dụng cho người nghiện rượu và tránh sử dụng đồ uống có cồn khi dùng thuốc.

Thuốc hạ sốt Tiffy

Tiffy là thuốc hạ sốt được chuyên dùng để làm giảm các triệu chứng cảm thông thường như sổ mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, nhức đầu… Thuốc chứa thành phần paracetamol 500mg, clorpheniramin maleat 2mg, phenylephrin HCL 10mg. Cần thận trọng khi sử dụng cho trẻ em, người già và phụ nữ có thai, đang cho con bú, người bị tăng huyết áp, viêm tụy cấp.

Thuốc hạ sốt Yuraf

Yuraf là thuốc có tác dụng hỗ trợ giảm đau trong các trường hợp đau vừa đến đau nặng, và khả năng dự phòng khi các loại thuốc giảm đau không đạt hiệu quả. Thuốc có thành phần gồm Tramadol HCL 37,5mg, acetaminophen 325mg và tá dược vừa đủ. Thuốc hạ sốt cho người lớn Yuraf là bán theo kê đơn, nên bạn cần gặp bác sĩ để được tư vấn liều lượng uống.

thuoc ha sot 5

Cách dùng thuốc:

  • Người lớn: Mỗi lần uống 1 hoặc 2 viên, từ 1 đến 2 lần / ngày.
  • Người suy gan thận và người già trên 65 tuổi: Mỗi lần uống nửa viên hoặc 1 viên, 1 lần / ngày
  • Uống thuốc sau khi ăn no.
  • Lưu ý tuyệt đối không nên sử dụng thuốc cho trẻ em dưới 15 tuổi, người bị suy hô hấp, phụ nữ đang mang thai và cho con bú, người bị bệnh động kinh.

Thuốc hạ sốt Coldacmin

Coldacmin là thuốc hạ sốt dành cho trẻ em được sử dụng nhằm điều trị những triệu chứng như hạ sốt, đau đầu, viêm mũi, đau nhức xương khớp. Đồng thời hỗ trợ chữa những bệnh như viêm da tiếp xúc, dị ứng, hoặc nhiễm trùng đường hô hấp.

thuoc ha sot 4

Coldacmin được bào chế dưới dạng viên nang, mỗi viên có các thành phần chính là Clorpheniramin maleat, paracetamol và các tá dược vừa đủ. Lưu ý rằng không nên sử dụng thuốc cho người lớn trên 60 tuổi và trẻ nhỏ và không uống chung với rượu, phenytoin hoặc thuốc an thần gây ngủ. Bạn cần theo dõi khi dùng thuốc lâu dài có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.

Thuốc hạ sốt E – cox 90

Một loại thuốc hạ sốt nhanh và hiệu quả E – cox 90 đang được sử dụng khá thông dụng trên thị trường. Chuyên điều trị những trường hợp như hạ sốt, giảm đau, chống viêm… nhưng không phải ai cũng hiểu và sử dụng một cách đúng đắn. Vì thế bạn hãy đến nhà thuốc tây gần nhất để được các dược sĩ hướng dẫn cụ thể hơn về cách dùng loại thuốc mới này.

Thuốc hạ sốt Pabemin

Pabemin có tác dụng tương tự như Aspirin, là nhóm chống viêm không Steroid – thuốc điều trị các bệnh xương khớp và bệnh gout. Đặc biệt hơn nữa, thuốc này là thuốc hạ sốt hiệu quả nhất cho cả trẻ em và người lớn, uống vào sẽ có tác động làm giảm thân nhiệt, do tác dụng lên vùng dưới đồi gây tỏa nhiệt, hạ nhiệt do tăng lưu lượng máu ngoại biên và giãn mạch.

thuoc ha sot 6

Cách dùng:

  • Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Mỗi lần uống 325 hoặc 650mg, cách nhau 4 đến 6 giờ nhưng không quá 4g / ngày.
  • Lưu ý một số phản ứng dị ứng và ban da thường xảy ra khi sử dụng thuốc, bạn cần đến các cơ sở y tế để được có sự giám sát của bác sĩ khi gặp phải tác dụng phụ.

Thuốc hạ sốt Aspirin

Thuốc hạ sốt Aspirin là thuốc cổ điển được dùng từ lâu trong điều trị hạ sốt, giảm đau, chống viêm và ức chế kết tập tiểu cầu. Ngoài ra còn được sử dụng trong các trường hợp tình trạng viêm mạn tính và chỉ định trong điều trị bệnh tự miễn Kawasaki bởi tác dụng hạ sốt, chống viêm và chống huyết khối. Đồng thời thuốc có tỉ lệ tác dụng phụ cao nên nhiều người đã ưu tiên lựa chọn uống thuốc hạ sốt từ paracetamol để dung nạp tốt hơn.

Thuốc hạ sốt Biragan

Biragan là thuốc hạ sốt cấp tốc cho mọi lứa tuổi được nhiều người tin tưởng sử dụng nhất hiện nay với thành phần chính là paracetamol. Sử dụng điều trị những trường hợp hạ sốt, giảm đau khi người bệnh bị sốt xuất huyết, sốt do virus, cúm, viêm gan, sốt thương hàn, …

thuoc ha sot 7

Đối với người lớn bị bệnh uống 1 viên nang, ½ hoặc 1 viên nén dài bao film, 1 viên 625mg hoặc 1 hoặc 2 viên 325mg mỗi lần và không quá 4g / ngày. Nhiều người có thắc mắc thuốc hạ sốt mấy tiếng uống 1 lần, và câu trả lời cách sử dụng sẽ là 4 đến 6 tiếng uống liều thuốc tiếp theo nhé.  


Trên đây Docosan đã giới thiệu 10 loại thuốc hạ sốt dành cho người lớn được tin dùng nhất hiện nay. Bạn hãy nhớ rằng cách bảo vệ và chăm sóc sức khỏe tốt nhất là nắm rõ tác dụng và cách sử dụng của loại thuốc mà mình cần dùng đến. Sau bài viết, chúng tôi hy vọng sẽ giúp ích đến bạn đọc trong việc tìm hiểu được loại thuốc hạ sốt phù hợp cho chính mình.

Nguồn tham khảo: MayoClinic.

suanoncolosence Company Inc

Website: https://suanoncolosence.com

Facebook: https://facebook.com/suanoncolosencecom

Twitter: @suanoncolosencecom

Copyright © 2024 | Design by Sữa non Colosence

×
×