Các loại thuốc hạ sốt và lưu ý khi sử dụng?

Sốt làm cho thân thể mất nước và mỏi mệt vì vậy nhiều người thường tìm những loại thuốc hạ sốt để cải thiện tình trạng trên. Hiện nay với rất nhiều loại thuốc được bán trên thị trường với công dụng giảm đau, hạ sốt nhanh. Cùng tìm hiểu về những loại thuốc trên và lưu ý lúc sử dụng chúng.

09/09/2020 | Những cách hạ sốt cho bé đem lại hiệu quả tuyệt vời
15/08/2020 | Trả lời băn khoăn: sốt 38 độ với nên uống hạ sốt?

1. Những vấn đề về sốt mà bạn cần biết 

Sốt là gì?

Sốt ko phải là bệnh, mà là triệu chứng của rất nhiều bệnh. Lúc nhiệt độ thân thể (đo ở nách) đạt từ mức 37,5 độ C trở lên gọi là sốt. Nhịp tim sẽ tăng lên 10 - 15 nhịp/phút lúc thân nhiệt tăng lên Một độ C, sốt với thể lên tới 40 độ C. 

Lúc bị sốt cần rà soát thân nhiệt nhiều lần trong ngày, sau từ 1 - 3 giờ/lần để theo dõi.

Sốt với thể trong ít ngày, sốt kéo dài (trên 10 ngày), sốt theo chu kỳ, sốt dao động.

Sốt làm cho thân thể khó chịu và mỏi mệt nên nhiều người đã tìm tới thuốc hạ sốt

Nguyên nhân và triệu chứng của cơn sốt

Sốt là một phản ứng bảo vệ của thân thể để chống lại những tác nhân gây bệnh. Thông thường, thân thể sẽ bị sốt lúc gặp tình trạng nhiễm khuẩn. 

Ngoài ra, do thân thể phản ứng lại những tác nhân gây bệnh như say nắng, sau lúc tiêm vacxin, say nắng,… nên sốt cũng với thể ko do nhiễm khuẩn. 

Mức độ nguy hiểm của những cơn sốt

Lúc thân nhiệt cao trên từ 39 độ C tới 40 độ C với thể gây co giật, dễ xảy ra ở trẻ em. Nếu ko hạ nhiệt kịp thời, với thể dẫn tới co giật và tử vong. 

2. Phân loại thuốc hạ sốt hiện nay

Những loại thuốc hạ sốt được tiêu dùng phổ biến trên thị trường:

IBUPROFEN

  • Thuốc với tác dụng hạ sốt, giảm đau, chống viêm và kháng viêm.

  • Với Hai dạng thuốc là dạng viên nang và dạng siro.

  • Liều lượng sử dụng để đạt hiệu quả tốt nhất là từ 3 - 4 viên/ngày ở người to.

  • Chống chỉ định với người nhạy cảm với bất kì thành phần nào của thuốc, người bị loét dạ dày tá tràng, suy tim, suy gan, suy thận,…

PARACETAMOL

  • Thuốc với tác dụng giảm sốt trong những trường hợp sốt nhẹ, giúp giảm thân nhiệt, giảm đau đầu, đau khớp, đau răng,…

  • Với những dạng thuốc như viên nang, viên sủi, siro,..

  • Hiệu quả của thuốc từ 30 - 60 phút sau lúc uống, tác dụng kéo dài 3 - 4 giờ.

  • Chống chỉ định với người nhạy cảm với bất kì thành phần nào của thuốc, người mắc những bệnh về tim, gan, thận và phổi, người bị thiếu máu nhiều lần.

SOTSTOP

  • Thuốc dạng siro với tác dụng hạ sốt nhanh và hiệu quả ở trẻ em. Ngoài ra còn được sử dụng để giảm đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau xương và khớp,… ở người to.

  • Liều lượng sử dụng để đạt hiệu quả tốt nhất trên cả người to và trẻ em là 400mg/lần.

  • Chống chỉ định với người nhạy cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc, người bị loét tá tràng, chảy máu do chấn thương, đang bị suy thận, người bị mất nước nặng, phụ nữ 3 tháng trước lúc sinh.

3. Một số nguy cơ xảy ra lúc lạm dụng thuốc hạ sốt

Vì tính tiện lợi của loại thuốc này mà trong tủ thuốc gia đình luôn với sẵn thuốc hạ sốt. Lúc người to và trẻ em bị sốt thì nhiều người tự ý sử dụng, ko hỏi ý kiến của bác bỏ sĩ. Điều này đã gây ra một số tác dụng phụ ko mong muốn như:

  • Mỏi mệt, khó chịu

  • Buồn nôn và nôn

  • Vàng da, vàng mắt

  • Chán ăn, giảm cân

  • Dị ứng, nổi mẩn, ngứa, phát ban

  • Đau đầu, chóng mặt

Đau đầu, chóng mặt thường xuất hiện lúc lạm dụng thuốc hạ sốt

  • Lên cơn hen

  • Đau bụng, rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy

  • Độc thận lúc lạm dụng nhiều ngày

  • Chảy máu dạ dày - ruột, loét dạ dày

  • Giảm thị lực

4. Những cách hạ sốt tại nhà ko cần tiêu dùng thuốc hạ sốt

Một số cách đơn thuần tại nhà sau đây với thể tương trợ bạn trong việc hạ sốt:

  • Bổ sung vitamin C: Những loại nước trái cây giàu vitamin C như nước cam, nước chanh là lựa chọn tốt nhất cho việc hạ sốt, làm dịu thân thể, tăng cường hệ miễn nhiễm. Ngoài ra, cung ứng những thực phẩm giàu vitamin C trong bữa ăn như súp lơ xanh, ớt chuông, rau xanh,… sẽ cung ứng cho thân thể nhiều chất dinh dưỡng, giúp hạ sốt nhanh chóng.

  • Uống đủ nước: Thân thể rất dễ bị thiếu nước lúc sốt. Lúc bị sốt, bạn nên uống lượng nước vừa đủ từ 8 - 12 cốc/ngày. 

  • Xông tương đối: Những lỗ chân lông sẽ mở ra, những độc tố sẽ bị loại bỏ. Nhiều loại lá cây như lá bưởi, lá sả, lá chanh, lá hương nhu, lá tử tô,… được tiêu dùng để nấu nước xông. Trong những loại lá này chứa nhiều tinh dầu, vừa giúp sát khuẩn đường hô hấp lại hạ sốt hiệu quả. Lúc xông tương đối xong, thân thể người sốt sẽ cảm thấy sảng khoái và nhẹ nhõm.

  • Sử dụng khăn ấm để lau người: Chỉ cần một chiếc khăn sạch, được làm ướt bằng nước ấm vừa phải, vắt khô và lau khắp người hay đặt lên trán để hạ nhiệt. Thường xuyên thay khăn và đặt vào những bị trí với nhiều mạch máu to như nách, bẹn sẽ giúp hạ sốt nhanh chóng.

  • Uống trà gừng: Gừng với tác dụng kháng khuẩn, kháng vi rút tự nhiên, tương trợ rất nhiều trong hoạt động miễn nhiễm. Bạn với thể làm trà gừng đơn thuần bằng những cho nửa muỗng cà phê gừng băm vào 200 ml nước sôi, cho thêm một ít mật ong, và uống từ 3 - 4 lần mỗi ngày để đạt hiệu quả tốt nhất. Ngoài ra, bạn với thể hòa gừng vào bồn nước ấm để ngâm mình trong 10 phút, sau đó thân thể sẽ tiết mồ hôi giúp hạ thân nhiệt và cơn sốt.

Trà gừng là giải pháp thay thế thuốc hạ sốt khá hữu hiệu

  • Trà húng quế: Húng quế là loại thảo dược giúp hạ nhanh cơn sốt, bạn với thể làm trà húng quế bằng cách cho lá húng quế băm nhuyễn vào 200ml nước sôi từ 5 phút, lọc sạch bã rồi uống 2 - 3 lần/ngày. Mặc dù với vẻ khó uống nhưng nếu chịu thương chịu khó thì sẽ đem tới những tác dụng ko ngờ.

  • Giấm táo: Ngoài tác dụng hạ nhanh cơn sốt, dấm táo còn cung ứng nhiều khoáng vật thiết yếu cho thân thể. Bạn với thể ngâm mình trong bồn nước ấm với pha 100ml giấm táo, pha khoảng 10ml giấm táo cùng với 5ml mật ong và nước ấm để uống 2 - 3 lần/ngày. Lượng axit trong giấm táo sẽ giúp hạ cơn sốt lúc nhiệt độ thân thể được phóng thích qua da.

Những cách trên chỉ vận dụng tại nhà và với những cơn sốt nhẹ. Lúc đã vận dụng nhưng tình trạng ko khả quan thì bạn nên đi khám và tránh việc tự ý sử dụng những loại thuốc hạ sốt vì với thể gây ra những tác dụng phụ ko mong muốn. Để đảm bảo sức khỏe thì trong trường hợp xuất hiện cơn sốt bạn nên tới ngay hạ tầng y tế uy tín để được rà soát toàn diện, được theo dõi, tìm ra nguyên nhân gây sốt để hạ sốt kịp thời. MEDLATEC với lực lượng chuyên gia, bác bỏ sĩ giỏi trong và ngoài nước cùng trang thiết bị hiện đại là một nơi bạn với tin tưởng để khám và chữa trị. 

 MEDLATEC - liên hệ tin cậy để bạn thăm khám và điều trị lúc gặp những vấn đề về sức khỏe


--- Cập nhật: 30-01-2023 --- suanoncolosence.com tìm được thêm bài viết Top 14+ Thuốc Hạ Sốt thông dụng và đem lại hiệu quả cao nhất hiện nay từ website caodangquany1.edu.vn cho từ khoá những loại thuốc hạ sốt.

Thuốc hạ sốt một loại tên ko còn quá xa lạ gì đối với chúng ta. Sốt cao với thể gây rất nhiều biến chứng cho thân thể. Nhất là đối với đối tượng trẻ em nếu ko kịp thời hạ sốt sẽ gây những biến chứng khó lường như: Co giật, bại não, mất khả năng nhận thức cho sau này,… Vì vậy trong sử dụng thuốc hạ sốt sao cho đúng, sao cho hiệu quả thì chúng ta cần tìm hiểu thêm.

Để làm rõ hơn vấn đề này hãy cùng bài viết tìm hiểu xem thuốc hạ sốt nên sử dụng lúc nào. Ngoài ra hãy cùng bài viết điểm qua những loại thuốc nên sử dụng nhất hiện nay nhé!

Thuốc hạ sốt với nên sử dụng tại nhà hay ko?

Lúc con người bị sốt đấy k phải là bị bệnh do virut hay vi khuẩn tiến công mà sốt là một phản ứng thông thường của thân thể, vì vậy sốt ko phải một bệnh lý. Thỉnh thoảng hệ miễn nhiễm của thân thể suy giảm ko còn chống lại được sự xâm nhập của vi khuẩn từ bên ngoài môi trường. Vì vậy mà thân thể với thể gặp triệu chứng sốt.

Nhưng ko chỉ sốt do thời tiết hay sốt do cảm bệnh cúm hay ho thông thường. Mà với rất nhiều trường hợp thân thể sốt là do thân thể đang cảnh báo cho bạn rằng bạn đang gặp một bệnh lý nghiêm trọng gì đó ngay bên trong thân thể. Vì vậy với rất nhiều người lúc thấy thân thể với tín hiệu nóng lên, đau đầu chóng mặt lựa chọn sử dụng thuốc hạ sốt để làm thân nhiệt hạ xuống tức thời.

Về cơ bản, lúc thân thể sốt dưới ngưỡng 38.5 C thì chưa nên sử dụng thuốc hạ sốt. Mà lúc này hãy thử uống nhiều nước hoặc chườm nóng để với thể hạ nhiệt cho thân thể một cách từ từ. Trừ lúc sốt hơn 38.5 C thì hãy sử dụng thuốc, nếu để an toàn hơn với thể tới ngay bác bỏ sĩ, hoặc gọi điện để được tư vấn kê đơn với liều lượng xác thực. Vừa đem lại hiệu quả tốt vừa tránh được nguy cơ bị suy gan, suy thận,…

14 Loại thuốc hạ sốt thông dụng nhất hiện nay trên thị trường

Thuốc hạ sốt hiện nay trên thị trường với muôn vàn loại khác nhau. Thị trường, y khoa phát triển đồng thời cũng với nhiều loại thuốc hạ sốt khác nhau xuất hiện. Nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng của người dân. Ở Việt Nam việc tìm một vỉ thuốc hạ sốt ko quá khó khăn, đây là một mặt lợi vì lúc bị bệnh với thể sử dụng luôn. Nhưng cũng kèm theo đó là một số bất cập trong lúc sử dụng liều lượng của thuốc.

Paracetamol (Acetaminophen)

Với thể thấy Paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt mà bất kì chúng ta đều gặp quả trong tủ thuốc nhà mình. Nói cách khác đây là loại thuốc hạ sốt thông dụng nhất hiện nay. Nhờ chuyển hóa hoạt tính của chất Phenacetin nên được sử dụng lúc thân thể với triệu chứng sốt nhẹ. Thì lúc sử dụng Paracetamol với thể giúp người bệnh giảm thân nhiệt một những tạm thời.

Lúc bạn tìm thuốc ở cửa tiệm hay những nhà thuốc, đa phần những dược sĩ đều khuyên bạn nên uống kèm Paracetamol với hoạt chất Paracetamol. Với thể kể tới như Paracetamol đơn thuần sẽ giúp hạ sốt và kháng viêm, nhưng lúc kết hợp Paracetamol với Codein sẽ với tác dụng vừa hạ sốt và vừa chống tình trạng đau đầu hiệu quả.

Thuốc được sản xuất dưới dạng viên nén, ưu điểm to nhất cần nhắc tới là sử dụng thuận tiện, khá an toàn. Ít gây biến chứng cho người bệnh và giảm sốt vô cùng hiệu quả. Tuy nhiên Paracetamol còn với dạng viên đặt vào trực tràng, sử dụng cho bệnh nhân ko thể sử dụng được thuốc uống.

Cách tiêu dùng và liều lượng:

  • Tùy vào triệu chứng bệnh và nhiệt độ của bạn mà bác bỏ sĩ hoặc dược sĩ tại tiệm thuốc sẽ đưa ra lời khuyên sử dụng thuốc khác nhau.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay Paracetamol trên thị trường Việt Nam giao động 30.000 VNĐ/ hộp 20 vỉ.

Thuốc hạ sốt Decolgen 500mg

Viên thuốc hạ sốt Decolgen được nhập khẩu từ doanh nghiệp dược phẩm United International Pharma của Anh. Thành phần chính với trong Decolgen 500mg bao gồm: Paracetamol, Phenylephrine HCL và thành phần Chlorpheniramine maleate.

Nhờ những thành phần thuốc này mà hiệu quả của thuốc sẽ mau chóng đánh bay tình trạng sốt. Ngoài ra còn đánh bay những cơn đau hoặc một số triệu chứng đi kèm của cảm cúm như: Sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu, xung huyết do bị dị ứng, viêm xoang, viêm thanh quản, viêm đường hô hấp trên như viêm mũi.

Ngoài ra hiện nay trên thị trường với hai dạng thuốc là viên nén và siro. Điều này chứng tỏ được rằng doanh nghiệp dược phẩm United International Pharma của Anh đã nắm bắt thị trường và người tiêu tiêu dùng rất tốt. Biết được sản phẩm nên nhắm vào đối tượng như thế nào từ đó người tiêu tiêu dùng sẽ dễ tiếp nhận và sử dụng loại thuốc này hơn.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

Đối với dạng viên nén.

  • Lúc bị sốt người to nên uống 1 – Hai viên cho mỗi lần.
  • Trẻ từ 7 – 12 tuổi chỉ nên uống ½ viên cho mỗi lần lên cơn sốt.
  • Trẻ từ 2 – 6 tuổi chỉ nên uống 1/3 viên lúc lên cơn sốt.

Đối với dạng Siro uống.

  • Người to sẽ sử dụng từ Hai muỗng lúc lúc lên cơn sốt.
  • Trẻ em từ 7 – 12 tuổi sẽ uống Một muỗng lúc lên cơ sốt.
  • Trẻ từ 2 – 6 tuổi chỉ nên uống ½ muỗng lúc lên cơ sốt.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trường thuốc hạ sốt Decolgen được bán với giá trong khoang 90.000 VNĐ cho Một hộp 25 vỉ/ mỗi vỉ gồm 4 viên nén.

Panadol

Một loại tên ko còn quá xa lạ đối với người dân Việt Nam, vỉ panadol màu xanh dương với thành phần chính là Paracetamol và những loại tá dược khác. Điều trị hiệu quả tình trạng thân thể lên cơn sốt, giảm ngay những triệu chứng đau đầu, đau cơ, đau răng, đau bụng kinh,… Và ko gây buồn ngủ cho người sử dụng. Nhưng với thể thấy hiện nay panadol được sử dụng như một loại thuốc giảm đau nhiều hơn.

Panadol màu xanh dương

Cách sử dụng và liều lượng:

  • Đối với người to uống 1 – Hai viên lúc với tín hiệu thân thể lên cơ sốt, khoảng cách mỗi lần uống thuốc cách nhau 4 giờ đồng hồ.
  • Lúc uống thuốc hãy uống nhiều nước tránh sử dụng trà hay cà phê những những loại thực phẩm chứa cafein lúc sử dụng panadol.

Giá bán tham khảo:

Tầng lớp giá panadol hiện nay trên thị trường rơi vào 120.000 VNĐ/Một hộp.

Thuốc hạ sốt Tatanol 500mg

Tổ chức Bristol Myers Squibb là doanh nghiệp của thuốc hạ sốt Tatanol 500mg. Đây là một loại thuốc hạ sốt nổi tiếng là sẽ đem lại hiệu quả nhanh và khá an toàn cho người sử dụng. Thành phần chính của Tatanol là Acetaminophen và một số loại tá dược khác. Lúc lên cơn sốt hoặc những cơn đau với mức độ nhẹ tới vừa với thể sử dụng thuốc.

Thuốc hạ sốt Tatanol 500mg

Ngoài ra thuốc còn được sử dụng trong một số trường hợp như: Đau đầu, đau răng, đau họng cảm cúm hoặc những bệnh đau xương khớp hay sử dụng trong tiểu phẫu răng mồm. Ngoài ra nếu thân thể bạn đang gặp tình trạng giảm nồng độ Vitamin C thì Tatanol với thể ngăn ngừa và điều trị được tình trạng này xảy ra.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

  • Đối với trẻ em từ 12 tuổi trở lên, lúc lên cơn sốt sẽ uống 1 – Hai viên/ mỗi lần sử dụng thuốc sẽ cách lần trước nhất sử dụng từ 4 – 6 giờ đồng hồ. Mỗi ngày ko được sử dụng quá 8 viên Tatanol.
  • Đối với trẻ em từ 8 – 12 tuổi, mỗi lúc lên cơn sốt sẽ uống Một viên và mỗi ngày ko được tiêu dùng quá 4 viên.
  • Giá bán tham khảo: Hiện nay trên thị trường thuốc hạ sốt Tatanol với giá khoảng 100.000 VNĐ/ Một hộp sẽ với 10 vỉ mỗi vỉ sẽ với 10 viên thuốc dạng nén.

Thuốc đặt hạ sốt Doliprane 150mg

Thuốc dạng viên đặt Doliprane được sản xuất bởi doanh nghiệp Cổ phần Dược phẩm Sanofi. Thuốc này nổi tiếng là an toàn cho trẻ em, nhất là đối với những trẻ ko thể uống được thuốc. Vì lúc uống thuốc trẻ sẽ với hiện tượng nôn ói ko uống được. Vì vậy để giảm sốt nhanh cho trẻ thì đây là một sự lựa chọn mà bà mẹ nào cũng cần phải biết.

Thành phần chính của Doliprane 150mg với: Paracetamol và những loại tá dược khác như maltitol, sorbitol, E122,… Viên đặt Doliprane 150mg với hiệu quả hạ sốt rất nhanh, chỉ trong vòng 20 phút thân nhiệt của bé với thể về với trạng thái thường ngày.

Cách sử dụng và liều lượng:

  • Đối với trẻ em từ 8 – 12kg thì tiêu dùng với hàm lượng 150mg/ 1kg cân nặng của trẻ.
  • Đối với trẻ em từ 12 – 16kg sẽ tiêu dùng 200mg/ 1kg cân nặng.
  • Trẻ từ 4 – 8kg sẽ chỉ sử dụng 100 mg/ 1kg cân nặng.
  • Mỗi lần sử dụng phải cách nhau 4 – 6 tiếng so với lần đặt trước nhất, một ngày ko sử dụng quá 4 viên.

Giá bán tham khảo:

Thuốc hạ sốt Doliprane hiện nay trên thị trường Việt Nam đang với mức giá khoảng 140.000 VNĐ/Một hộp 10 viên.

Hapacol 250

Thuốc hạ sốt Hapacol 250 là dạng viên nén dạng sủi bọt với thành phần chủ yếu là paracetamol (acetaminophen) giúp thân thể hạ sốt và giảm đau nhanh chóng. Hapacol được chỉ định dành cho người mắc những bệnh về đau nhức so sốt, cảm cúm, đau răng hay sau lúc răng phẫu thuật, đau đầu,…

Đặc trưng đối với những trưởng hợp bệnh nhân thiếu máu ko nên sử dụng loại thuốc này. Ko những vậy những người nào bị suy giảm chức năng gan, thận, người với tiền sử nghiện rượu hay bệnh nhân bị thiếu hụt Glucose – 6 – phosphate dehydrogenase, tuyệt đối ko được sử dụng.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

  • Liều tiêu dùng trung bình sử dụng sẽ giao động từ 10 – 15 mg/ 1kg thể trọng thân thể/ Một lần sử dụng. Tổng liều tối đa sẽ ko quá 60 mg/ 1kg thể trọng tính trong vòng 24 giờ đồng hồ.
  • Đối với trẻ em từ 4 – 6 tuổi mỗi lần sẽ uống Một gói hoặc theo chỉ định của bác bỏ sĩ tư vấn.
  • Lúc sử dụng hòa tan thuốc vào nước đợi tới lúc sủi bọt hết sẽ khởi đầu sử dụng. Lần thứ hai cách lần thứ nhất 4h đồng hồ, ngày ko uống quá 5 lần. Chỉ sử dụng lúc lên cơ sốt.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trường thuốc với giá giao động từ 45.000 VNĐ/ cho Một hộp 24 gói 250mg.

Tiffy

Tiffy ko còn quá xa lạ đối với người dân Việt Nam. Được chỉ định sử dụng lúc với triệu chứng đau và lên cơn sốt thông qua cơ chế tạo động vào trung khu nhiệt độ ở não.

Hiện nay nhằm mục đích phục vụ nhu cầu người sử dụng Tiffy với Hai dạng.

Dạng viên nén Một vỉ gồm 4 viên với chứa: 500mg Paracetamol, 10mg Phenylephrine HCL và Hai mg Chlorpheniramine maleate.

Dạng dung dịch siro 20ml và 60ml sẽ bao gồm: Cứ 5ml sẽ chứa 120mg Paracetamol. 5 mg Phenylephrine HCL và Hai mg Chlorpheniramine maleate.

Tify dạng siro dễ uống cho trẻ nhỏ

Trong Tiffy ko chứa chất gây nghiện, tuy nhiên nếu người già sử dụng lâu ngày với khả năng sẽ phải phụ thuộc vào thuốc. Trong Tiffy với chất Clopheniramin với tác dụng gây buồn ngủ nên sẽ ko thích hợp cho những người nào cần thực hiện công việc trông ngày.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

Đối với Tiffy ở dạng siro:

  •  Người to mỗi lúc sử dụng sẽ là 10ml/ Một lần; Trẻ em từ Một tháng tuổi – 3 tuổi sẽ sử dụng 2,5 – 5ml/ Một lần; Trẻ từ 3 – 6 tuổi sẽ dử dụng 5ml/ Một lần; Trẻ từ 6 – 12 tuổi sẽ sử dụng 10ml/ Một lần.

Đối với dạng viên nén: 

  • Người to sẽ uống Hai viên/ Một lần; trẻ nhỏ sẽ chỉ sử dụng ½ viên.
  • Mỗi lần sử dụng thuốc phải cách nhau từ 4 – 6 tiếng đồng hồ so với lần đầu sử dụng.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trường Tiffy với giá 90.000 VNĐ/Một hộp với 25 vỉ mỗi vỉ 4 viên.

Thuốc hạ sốt Glotadol 650mg

Thuốc hạ sốt Glotadol được xuất xứ từ Tổ chức Cổ phần Dược phẩm Glomed của Việt Nam. Trong Glotadol 650mg với thành phần chính là Paracetamol với tác dụng hạ sốt hiệu quả. Ko những vậy với thể làm giảm những cơn đau ngay tức thì như đau mọc răng khôn, đau họng và đau đầu.

Để với thể thích hợp với nhu cầu của người sử dụng Tổ chức Cổ phần Dược phẩm Glomed. Hiện nay Glotadol với hai dạng là viên nén và dạng bột thích hợp cho trẻ em dễ sử dụng hơn.

Thuốc hạ sốt Glotadol 650mg

Cách sử dụng và liều lượng sử dụng:

Đối với dạng viên nén cần lưu ý hai đối tượng lứa tuổi sau.

  • Đối với người to và trẻ em từ 12 tuổi lúc sốt sử dụng Một viên, lần thứ hai cách lần đầu uống thuốc là 4 – 6 giờ đồng hồ. Mỗi ngày ko được uống quá 6 viên.
  • Đối với trẻ em từ 6 – 12 tuổi sẽ sử dụng ½ viên lúc lên cơn sốt, lần thứ hai cách lần thứ nhất 4 – 6 giờ đồng hồ. Một ngày ko được uống qua 3 viên.

Đối với dạng bột sẽ tiêu dùng với liều lượng như sau.

  • Với trẻ em từ 6 tháng – Một tuổi mỗi lần sốt sẽ uống ½ gói mỗi lần sốt sẽ sử dụng. Tối đa một ngày sử dụng Hai lần.
  • Trẻ từ 1 – Hai tuổi mỗi lần sốt sẽ uống Một gói/ Một lần, tối đa mỗi ngày sử dụng Hai gói.
  • Trẻ từ 2 – 3 tuổi mỗi lần sốt sẽ uống Một gói/Một lần, tối đa sử dụng 3 – 4 gói Một ngày.

Giá bán tham khảo:

Giá giao động của Glotadol trên thị trường hiện nay là 30.000 – 60.000 VNĐ/ Một hộp.

Colocol 500mg

Colocol 500mg với xuất xứ từ Việt Nam từ Tổ chức Cổ phần Dược phẩm Sao Kim. Trong thuốc với thành phần chính là Paracetamol và Cafein sẽ với tác động tới trung tâm điều nhiệt ở bộ não. Vì thế với thể nhanh chóng đem lại hiệu quả lúc thân thể lên cơn sốt và đặc trưng ko gây buồn ngủ. Ngoài ra thuốc còn biết tới với công dụng kết thúc những cơn đau đầu, cảm cúm nhanh chóng.

Colocol 500mg

Cách sử dụng và liều lượng:

  • Đối với trẻ từ 7 – 12 tuổi: Mỗi ngày sẽ uống Một viên lúc lên cơn sốt, lần thứ hai cách lần thứ nhất 4 – 6 tiếng đồng hồ. Mỗi ngày sẽ uống tối đa 4 viên Colocol.
  • Đối với trẻ 12 tuổi trở lên và người trưởng thành: Lúc lên cơn sốt sẽ uống 1 – Hai viên, mỗi lần cách nhau 4 – 6 giờ đồng hồ và một ngày chỉ sử dụng.

Giá bán tham khảo:

Thuốc hiện nay trên thị trường đang với giá là 100.000 VNĐ cho Một hộp 1o vỉ/ mỗi vỉ sẽ với 10 viên nén.

Thuốc hạ sốt Alaxan 500mg

Alaxan 500mg cũng với nguồn gốc từ Việt Nam được sản xuất bởi Tổ chức Unted Pharma. Thuốc Alaxan 500mg với hai thành phần chính là Paracetamol và Ibuprofen với tác dụng hạ sốt chống viêm hạ giảm triệu chứng đau đầu vô cùng hiệu quả.

Alaxan 500mg được chỉ định cho những tình trạng sốt, và đau do những bệnh lý liên quan tới xương khớp. Hệ thần kinh bị đau và viêm cũng với thể sử dụng rất tốt, ngay cả lúc phẫu thuật xong lên cơn sốt cũng với thể sử dụng.

Cách sử dụng và liều lượng sử dụng:

  • Đối với trẻ em trên 12 tuổi và người to lúc lên cơn sốt sẽ uống Một viên, khoảng cách sử dụng thuốc phải cách nhau từ 4 – 6 giờ. Và mỗi ngày ko được uống quá 8 viên Alaxan.
  • Ngoài ra chống chỉ định với những người với bệnh như: Suy gan, suy thận, viêm loét dạ dày tá tràng và hay với hiện tượng co thắt truất phế quản.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trường Alaxan với giá là 90.000VNĐ cho Một hộp gồm 25 vỉ/ mỗi vỉ sẽ gồm 4 viên nén.

Siro hạ sốt Doliprane 2,4%

Nếu trẻ quấy khóc ko chịu uống thuốc, hay là trẻ ko thể uống được những loại thuốc viên nén. Hoặc cũng với thể những bậc phụ huynh muốn tìm một loại thuốc an toàn thì Siro hạ sốt Doliprane 2,4% là một lựa chọn tuyệt vời. Siro hạ sốt Doliprane 2,4% với xuất xứ từ Pháp được sản xuất bởi Một thương hiệu nổi tiếng Doliprane. Thuốc đã giải quyết được những tiêu chuẩn nghiêm nhặt về sức khỏe sử dụng của trẻ em những nước EU.

Siro hạ sốt Doliprane 2,4%

Thành phần chính của thuốc là Paracetamol kết hợp với những tá dược là 100ml cho Một chau. Vì vậy thuốc với tác dụng giảm thân nhiệt lúc bị sốt. Thuốc với hiệu quả tốt hơn so với nhiều loại thuốc dành cho trẻ em trên thị trường hiện nay. Lúc với biểu hiện sốt chỉ cần uống thuốc từ 10 – 20 phút sau lúc uống tình trạng sốt sẽ thuyên giảm ngay tức thì.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

  • Mỗi lúc bé nhà sốt những bậc phụ huynh với thể uống theo liều lượng đã với thêm xilanh kèm theo mỗi hộp. Mỗi lúc uống sẽ cách nhau 6 giờ đồng hồ. Và mỗi ngày ko uống nhiều hơn 4 lần/ Một ngày.

Giá bán tham khảo: 

Mức giá giao động từ 150.000 – 180.000 VNĐ/ Một lọ.

Coldacmin Flu

Thuốc hạ sốt Coldacmin Flu sử dụng trong những trường hợp người bệnh sốt cao, điều trị đau đầu, đau nhức xương khớp, viêm mũi dị ứng và viêm da xúc tiếp hoặc hệ hô hấp bị nhiễm trùng. Thuốc được đặc chế dưới dạng viên mang với thành phần chính bao gồm: Paracetamol 325mg, Clorpheniramin maleat 2mg và những tá dược khác.

Lúc uống thuốc những hoạt chất sẽ tác động tới trung khu điều khiển nhiệt ở vùng dưới đồi. Vì vậy nhiệt độ thông qua giãn mạch được tỏa nhiệt mà thân nhiệt sẽ dần giảm xuống thông qua lượng máu ngoại biên lưu thông. Tuy đối với người thường ngày thân nhiệt sẽ ko giảm.

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng:

  • Người to và trẻ trên 12 tuổi lúc sốt uống Một tới Hai viên lưu ý lần thứ hai cách lần trước nhất 4 – 6 giờ đồng hồ.
  • Đối với trẻ 6 – 12 tháng tuổi chỉ sử dụng ½ viên mỗi lần cách nhau 4 – 6 giờ đồng hồ.

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trường mỗi hộp với giá khoảng 58.000 – 60.000 VNĐ cho Một hộp với 10 vỉ. Mỗi vỉ 10 viên.

Yuraf

Đối với những bệnh nhân ko dung nạp Salicylat thì Yaraf là một lựa chọn thay thế cho Salicylat tuyệt vời. Thuốc được sử dụng để giảm đau, hạ sốt với cơn sốt từ trung bình tới nặng, hoặc những cơn đau do phẫu thuật, ung thư và đau xương khớp. Thành phần chính của Yuraf gồm Paracetamol 325mg và Tramadol 37,5mg và một số tá dược khác.

Yuraf thuốc hạ sốt

Cách tiêu dùng và liều lượng sử dụng thuốc:

  • Liều tiêu dùng tối đa sẽ là 1 – Hai viên lúc lên cơn sốt mỗi lần cách nhau từ 4 – 6 giờ đồng hồ. Ko uống quá 8 viên trong một ngày.
  • Lúc sử dụng thuốc hãy uống với nước lọc, ko uống thuốc với sữa, nước ép trái cây,…

Giá bán tham khảo:

Hiện nay trên thị trưởng Yuraf với giá giao động khoảng 270.000 VNĐ/ Một hộp 3 vỉ mỗi vỉ sẽ với 10 viên nén.

Một số lưu ý lúc sử dụng thuốc hạ sốt

Để với thể khắc phục nhanh những cơn sốt, bạn nên sử dụng thuốc sao cho hiệu quả tránh tình trạng lạm dụng thuốc:

  • Lưu ý đo thân nhiệt thường xuyên cứ 10 – 20 phút/ Một lần, chỉ uống thuốc lúc nhiệt độ trên 38,5 độ C.
  • Lúc bị sốt cần cởi bớt quần áo, mặc đồ thoáng mát thấm hút mồ hôi.
  • Ở trong phòng kín tránh gió lùa vào sẽ cảm nặng hơn,
  • Chuẩn bị khăn ấm để chườm lên trán tương trợ giảm thân nhiệt.
  • Uống thật nhiều nước để thân thể với thể bù lại lượng nước đã mất.
  • Ko uống quá nhiều thuốc ko sẽ dẫn tới tình trạng ngộ độc.
  • Đọc trước bảng thành phần nếu thấy thân thể dị ứng với một trong những thành phần với trong thuốc thì ko được sử dụng thuốc.

Kết luận

Thuốc hạ sốt là một trong những phát minh của y khoa giúp tránh được những tình trạng ko người nào mong muốn. Nhưng cũng sẽ đem lại mặt hại nếu bạn sử dụng thuốc ko đúng cách. Vì vậy lúc sử dụng thuốc hạ sốt nên lưu ý kĩ trước lúc sử dụng.